Toshewar ƙwayoyin anilox na birgima shine batun da ba makawa a cikin amfani da birgima anilox, Bayyanar sa ta kasu kashi biyu: toshewar saman birgima anilox (Siffa.1) da toshewar ƙwayoyin birgima na anilox (Siffa. 2).
Siffa ta .1
Siffa ta .2
Tsarin tawada mai laushi ya ƙunshi ɗakin tawada (tsarin ciyar da tawada a rufe), abin naɗin anilox, silinda na farantin da kuma abin naɗin. Ya zama dole a kafa tsarin canja wurin tawada mai ƙarfi tsakanin ɗakin tawada, ƙwayoyin abin naɗin anilox, saman ɗigon farantin bugawa da kuma saman abin naɗin domin samun kwafi masu inganci. A cikin wannan hanyar canja wurin tawada, saurin canja wurin tawada daga naɗin anilox zuwa saman farantin kusan kashi 40% ne, canja wurin tawada daga farantin zuwa abin naɗi kusan kashi 50% ne. Ana iya ganin cewa irin wannan canja wurin hanyar tawada ba canja wurin jiki ba ne mai sauƙi, amma tsari ne mai rikitarwa wanda ya haɗa da canja wurin tawada, busar da tawada, da sake wargaza tawada; Yayin da saurin bugawa na injin buga tawada mai laushi ke ƙaruwa da sauri, wannan tsari mai rikitarwa ba wai kawai zai ƙara rikitarwa ba, har ma da yawan sauyawa a watsa hanyar tawada zai ƙara sauri da sauri; Bukatun halayen zahiri na ramuka suma suna ƙaruwa da girma.
Ana amfani da polymers masu tsarin haɗin giciye sosai a cikin tawada, kamar polyurethane, acrylic resin, da sauransu, don inganta mannewa, juriyar gogewa, juriyar ruwa da juriyar sinadarai na layin tawada. Tunda yawan canja wurin tawada a cikin ƙwayoyin birgima na anilox shine kashi 40% kawai, wato, yawancin tawada a cikin ƙwayoyin yana nan a ƙasan ƙwayoyin yayin duk aikin bugawa. Ko da an maye gurbin wani ɓangare na tawada, yana da sauƙi a sa tawada ta cika a cikin ƙwayoyin. Haɗin resin yana yin shi ne a saman substrate, wanda ke haifar da toshewar ƙwayoyin birgima na anilox.
Yana da sauƙin fahimta cewa saman abin naɗin anilox ya toshe. Gabaɗaya, ana amfani da abin naɗin anilox ba daidai ba, don haka tawada ta warke kuma ta haɗu a saman abin naɗin anilox, wanda ke haifar da toshewa.
Ga masana'antun na'urar birgima ta anilox, bincike da haɓaka fasahar rufewa ta yumbu, haɓaka fasahar amfani da laser, da haɓaka fasahar kula da saman yumbu bayan sassaka na'urorin birgima na anilox na iya rage toshewar ƙwayoyin birgima na anilox. A halin yanzu, hanyoyin da aka fi amfani da su sune rage faɗin bangon raga, inganta santsi na bangon ciki na raga, da inganta ƙanƙantar murfin yumbu.
Ga kamfanonin buga littattafai, ana iya daidaita saurin bushewar tawada, ƙarfin narkewar tawadar, da kuma nisan da ke tsakanin wurin matsewa zuwa wurin bugawa don rage toshewar ƙwayoyin birgima na anilox.
Lalata
Tsatsa tana nufin abin da ke faruwa na fitowar abubuwa masu kama da maki a saman abin naɗa anilox, kamar yadda aka nuna a Hoto na 3. Tsatsa tana faruwa ne sakamakon ruwan da ke shiga ƙasan layin tare da ramin yumbu, yana lalata abin naɗa ƙarfe na ƙasan layin, sannan ya karya layin yumbu daga ciki, yana haifar da lalacewa ga abin naɗa anilox (Hoto na 4, Hoto na 5).
Hoto na 3
Hoto na 4
Hoto na 5 na tsatsa a ƙarƙashin na'urar hangen nesa
Dalilan da suka sa aka samu tsatsa sune kamar haka:
① Raƙuman rufin suna da girma, kuma ruwan zai iya isa ga abin naɗin tushe ta cikin ramukan, wanda ke haifar da tsatsa na abin naɗin tushe.
② Amfani da magungunan tsaftacewa na dogon lokaci kamar su acid mai ƙarfi da alkalis mai ƙarfi, ba tare da yin wanka da busar da iska a kan lokaci ba bayan amfani.
③ Hanyar tsaftacewa ba daidai ba ce, musamman a cikin tsaftace kayan aiki na dogon lokaci.
④ Hanyar ajiya ba daidai ba ce, kuma ana adana ta a cikin yanayi mai danshi na dogon lokaci.
⑤ Darajar pH na tawada ko ƙari ya yi yawa, musamman tawada mai ruwa.
⑥ Ana shafar abin naɗin anilox yayin shigarwa da kuma rarrabawa, wanda ke haifar da canjin gibin layin yumbu.
Sau da yawa ba a yin la'akari da aikin farko saboda tsawon lokaci tsakanin fara tsatsa da kuma lalacewar nadin anilox. Saboda haka, bayan gano abin da ke faruwa a cikin jakar nadin anilox na yumbu, ya kamata ku tuntuɓi mai samar da nadin anilox na yumbu a kan lokaci don bincika musabbabin baka.
Ƙira da'ira
Karce-karcen biredin anilox sune matsalolin da suka fi shafar rayuwar biredin anilox.(siffa ta 6)Wannan ya faru ne saboda ƙwayoyin da ke tsakanin abin naɗin anilox da ruwan wukake, ƙarƙashin matsin lamba, suna karya yumbun saman abin naɗin anilox, sannan su buɗe dukkan bangon raga a cikin hanyar da ake bi wajen buga su don samar da rami. Aikin da aka yi a kan abin naɗin shine bayyanar layuka masu duhu.
Hoto na 6 Na'urar Anilox mai karce
Babbar matsalar karce-karce ita ce canjin matsin lamba tsakanin ruwan likita da abin birgima na anilox, ta yadda matsin lamba na fuska da fuska na asali ya zama matsin lamba na gida; kuma saurin bugawa yana sa matsin lamba ya tashi da ƙarfi, kuma ƙarfin lalata yana da ban mamaki. (hoto na 7)
Hoto na 7 mai tsananin ƙaiƙayi
Ƙira-ƙari gabaɗaya
ƙananan ƙagaggun
Gabaɗaya, ya danganta da saurin bugawa, za a samu karyewar da ke shafar bugawa cikin mintuna 3 zuwa 10. Akwai abubuwa da yawa da ke canza wannan matsin lamba, galibi daga fannoni da dama: abin birgima na anilox da kansa, tsaftacewa da kula da tsarin ruwan wukake na likita, inganci da shigarwa da amfani da ruwan wukake na likita, da kuma lahani na ƙira na kayan aiki.
1. abin birgima na anilox da kansa
(1) Maganin saman na'urar anilox ta yumbu bai isa ba bayan an sassaka ta, kuma saman yana da kauri kuma yana da sauƙin gogewa da kuma ruwan gogewar.
Fuskar da aka haɗa da abin birgima na anilox ta canza, tana ƙara matsin lamba, tana ninka matsin lamba, kuma tana karya raga a yanayin aiki mai sauri.
Fuskar abin nadi mai kauri tana samar da karce-karce.
(2) Ana yin layin gogewa mai zurfi yayin gogewa da niƙa mai laushi. Wannan yanayin yawanci yana faruwa ne lokacin da aka kawo nadin anilox, kuma layin gogewa mai sauƙi ba ya shafar bugawa. A wannan yanayin, ana buƙatar tabbatar da bugawa akan injin.
2. tsaftacewa da kula da tsarin ruwan wukake na likita
(1) Ko an gyara matakin ruwan wukake na ɗakin likita, ruwan wukake na ɗakin likita mai ƙarancin matakin zai haifar da matsin lamba mara daidaito. (hoto na 8)
Hoto na 8
(2) Ko ɗakin ruwan likita yana tsaye, ɗakin tawada mara tsaye zai ƙara saman ruwan da ya taɓa. Da gaske, zai haifar da lalacewa kai tsaye ga abin birgima na anilox. Hoto na 9
Hoto na 9
(3) tsaftace tsarin ruwan wukake na likita yana da matuƙar muhimmanci, Hana ƙazanta shiga tsarin tawada, wanda ke makale tsakanin ruwan wukake da abin birgima na anilox. Yana haifar da canjin matsin lamba. Busasshen tawada shima yana da haɗari sosai.
3. Shigarwa da amfani da ruwan wukake na likita
(1) Sanya ruwan wukake na ɗakin da ya dace domin tabbatar da cewa ruwan wukake bai lalace ba, ruwan wukake madaidaiciya ne ba tare da raƙuman ruwa ba, kuma an haɗa shi da abin riƙe ruwan wukake daidai, kamar
Kamar yadda aka nuna a Hoto na 10, tabbatar da cewa matsi ya kasance a saman abin naɗin anilox.
Hoto na 10
(2) Yi amfani da na'urorin gogewa masu inganci. Karfe mai gogewa mai inganci yana da tsarin kwayoyin halitta mai tsauri, kamar yadda aka nuna a Hoto na 11 (a), bayan lalacewa. Barbashi ƙanana ne kuma iri ɗaya ne; tsarin kwayoyin halitta na ƙarfe mai gogewa mara inganci bai yi matsewa sosai ba, kuma barbashi suna da girma bayan lalacewa, kamar yadda aka nuna a Hoto na 11 (b) da aka nuna.
Hoto na 11
(3) Sauya wukar ruwan wuka a kan lokaci. Lokacin maye gurbinta, a kula da kare gefen wuka daga faɗuwa. Lokacin canza lambar layi daban na abin naɗin anilox, dole ne a maye gurbin wukar ruwan wuka. Matsayin lalacewa na abin naɗin anilox da lambobi daban-daban ba su daidaita ba, kamar yadda aka nuna a Hoto na 12, hoton hagu shine allon lambar layi mai ƙasa Niƙa wukar ruwan wuka a kan wukar ruwan wuka Yanayin fuskar ƙarshen da ta lalace, hoton da ke gefen dama yana nuna yanayin fuskar ƙarshen da ta lalace na abin naɗin anilox mai yawan layi zuwa wukar ruwan wuka. Fuskar da ke tsakanin ruwan wuka da abin naɗin anilox tare da matakan lalacewa marasa daidaituwa suna canzawa, suna haifar da canje-canjen matsi da karce.
Hoto na 12
(4) Matsin matsewar matsewar ya kamata ya zama mai sauƙi, kuma matsin lamba mai yawa na matsewar zai canza yankin hulɗa da kusurwar matsewar da matsewar anilox, kamar yadda aka nuna a Hoto na 13. Yana da sauƙin ɗaure ƙazanta, kuma ƙazanta da aka saka za ta haifar da ƙazanta bayan canza matsin. Idan aka yi amfani da matsin lamba mara kyau, za a sami wutsiyoyin ƙarfe da suka lalace a kan sashin matsewar matsewar da aka maye gurbin Hoto na 14. Da zarar ya faɗi, sai ya kama tsakanin matsewar matsewar da matsewar anilox, wanda zai iya haifar da ƙazanta a kan matsewar anilox.
Hoto na 13
Hoto na 14
4. lahani na ƙira na kayan aiki
Kurakuran ƙira na iya haifar da ƙagewa cikin sauƙi, kamar rashin daidaito tsakanin ƙirar tubalin tawada da diamita na biredi anilox. Tsarin kusurwar squeegee mara kyau, rashin daidaito tsakanin diamita da tsawon biredi anilox, da sauransu, zai haifar da abubuwan da ba a san su ba. Ana iya ganin cewa matsalar ƙagewa a cikin alkiblar da'irar biredi anilox yana da matuƙar rikitarwa. Kula da canje-canje a matsin lamba, tsaftacewa da kulawa akan lokaci, zaɓar mai gogewa da ya dace, da kyawawan halaye na aiki da tsari na iya rage matsalar ƙagewa sosai.
Karo
Ko da yake taurin yumbu yana da yawa, kayan aiki ne masu rauni. A ƙarƙashin tasirin ƙarfin waje, yumbu yana da sauƙin faɗuwa kuma yana samar da ramuka (Hoto na 15). Gabaɗaya, ƙuraje suna faruwa lokacin da ake lodawa da sauke birodin anilox, ko kayan aikin ƙarfe suna faɗuwa daga saman birodin. Yi ƙoƙarin kiyaye yanayin bugawa da tsabta, kuma ku guji tara ƙananan sassa a kusa da injin buga takardu, musamman kusa da tiren tawada da birodin anilox. Ana ba da shawarar yin aiki mai kyau na anilox. Kariya mai kyau na birodin don hana ƙananan abubuwa faɗuwa da karo da birodin anilox. Lokacin lodawa da sauke birodin anilox, ana ba da shawarar a naɗe shi da murfin kariya mai sassauƙa kafin a yi aiki.
Hoto na 15
Lokacin Saƙo: Fabrairu-23-2022
